Áp dụng kiến thức về định luật II Newton: →a=→Fm hay \(\overrightarrow F = m. Hướng dẫn giải Tự luận 10.5 - Bài 10. Ba định luật Newton về chuyển động trang 29, 30, 31, 32, 33 - SBT Vật lý 10 Chân trời sáng tạo.
Câu hỏi/bài tập:
Một lực có độ lớn không đổi 2,5 N tác dụng vào một vật có khối lượng 200 g đang đứng yên. Quãng đường mà vật đi được trong khoảng thời gian 4 s tiếp theo bằng bao nhiêu? Biết lực ma sát có tác dụng không đáng kể, có thể bỏ qua.
Áp dụng kiến thức về định luật II Newton: →a=→Fm hay →F=m.→a.
Tóm tắt:
Advertisements (Quảng cáo)
F = 2,5 N
m = 200 g
S4 giây tiếp theo =?
Áp dụng định luật II Newton, ta có: a=Fm=12,5m/s2.
Quãng đường vật đi được: s=12at2=100m.