Áp dụng kiến thức về định luật II Newton: →a=→Fm hay \(\overrightarrow F = m. Gợi ý giải Tự luận 10.6 - Bài 10. Ba định luật Newton về chuyển động trang 29, 30, 31, 32, 33 - SBT Vật lý 10 Chân trời sáng tạo.
Câu hỏi/bài tập:
Lần lượt tác dụng một lực có độ lớn không đổi F lên vật 1 có khối lượng m1 và vật 2 có khối lượng m2 thì thấy gia tốc của hai vật có độ lớn lần lượt là 5 m/s2 và 10 m/s2. Hỏi nếu tác dụng lực này lên vật 3 có khối lượng m3 = m1 – m2 thì độ lớn gia tốc của vật 3 bằng bao nhiêu?
Áp dụng kiến thức về định luật II Newton: →a=→Fm hay →F=m.→a.
Tóm tắt:
a1 = 5 m/s2
Advertisements (Quảng cáo)
a2 = 10 m/s2
m3 = m1 – m2
a3 =?
Lời giải:
Ta có: a2=2a1⇒Fm2=2Fm1⇒m1=2m2
Vậy m3=m1−m2=m2, do hai vật cùng chịu một lực tác dụng nên a3=a2=10m/s2.