Vận dụng kiến thức về tổng hợp hai lực song song cùng chiều. Trả lời Tự luận 13.2 - Bài 13. Tổng hợp lực - Phân tích lực trang 40, 41, 42 - SBT Vật lý 10 Chân trời sáng tạo.
Câu hỏi/bài tập:
Đặt tại hai đầu thanh AB dài 60 cm hai lực song song cùng chiều và vuông góc với AB. Lực tổng hợp →F được xác định đặt tại O cách A một khoảng 15 cm và có độ lớn 12 N (Hình 13.2). Độ lớn của lực →F1 bằng bao nhiêu?
Advertisements (Quảng cáo)
Vận dụng kiến thức về tổng hợp hai lực song song cùng chiều.
F1F2=d2d1⇒F1F2=4515=3⇒F1−3F2=0;F1+F2=12.
Tìm được: F1 = 9 N.