Một cái bể sâu 1,2 m chứa đầy nước. Một tia sáng Mặt Trời rọi vào mặt nước bể, dưới góc tới i, tani = 4343 . Tính độ dài của vệt sáng tạo ở đáy bể. Cho biết chiết suất của nước đối với ánh sáng đỏ và ánh sáng tím lần lượt là nđ = 1,328 và nt = 1,343.
Hướng dẫn giải:
Áp dụng định luật khúc xạ:
sinrđ = 1nd1nd sin i.
Mặt khác:
sin2 i = tan2i1+tan2itan2i1+tan2i = (43)21+(43)2(43)21+(43)2 => sin i = 0,8
Advertisements (Quảng cáo)
Do đó: sinrđ = 0,81,3280,81,328 = 0,6024
Và sinrt = 0,81,3430,81,343 = 0,5956
cos rđ = √1−sin2rd√1−sin2rd ≈ 0,7982 => tan rđ = sinrdcosrdsinrdcosrd = 0,7547
cos rt = √1−sin2rt√1−sin2rt ≈ 0,8033 => tan rt = sinrtcosrtsinrtcosrt = 0,7414
Độ dài TD của vệt sáng:
TĐ = IH(tan rđ - tan rt ) = 120 ( 0,7547- 0,7414)≈ 1,6 cm