Nước - Bài 4 trang 125 sgk Hóa học lớp 8. Tính khối lượng nước
Tính khối lượng nước ở trạng thái lỏng sẽ thu được khi đốt cháy hoàn toàn 112 lít khí hidro (ở đktc) với khí oxi.
Hướng dẫn giải:
Phương trình phản ứng:
2H2 + O2 → 2H2O
2 mol 1 mol 2 mol
5 mol 2,5 mol 5mol
Advertisements (Quảng cáo)
Số mol khí hidro tham gia phản ứng là:
nH2 = 11222,4 = 5(mol)
Khối lượng nước thu được là:
mH2O = 18 x 5 = 90 (g)
Khối lượng riêng của nước là 1 g/ml, suy ra thể tích nước (ở dạng lỏng) thu được là:
V = md = 901 = 90 (ml)