Cho 14,0 gam hỗn hợp A gồm phenol và etanol tác dụng với natri dư thu được 2,24 lít khí hidro (đktc)
a) Viết các phương trình hóa họ c xảy ra.
b) Tính thành phần phần trăm khối lượng của mỗi chất trong A.
c) Cho14,0 gam hỗn hợp A tác dụng với HNO3 thì thu được bao nhiêu gam axit picric (2,4,6- trinitrophenol)?
Hướng dẫn giải:
a) Các pthh:
2C6H5OH + 2Na → 2C6H5ONa + H2↑
Advertisements (Quảng cáo)
x mol x2 mol
2 C2H5OH + 2Na → 2C2H5OH + H2↑
y mol y2
b) {94,0x+46,0y=14,0x+y=0,200 => {x=0,100y=0,100
%mphenol = 67,1%; %metanol = 32,9%
c) C6H5OH + 3HNO3 → (NO2)3C6H2OH + 3H2O
m(NO2)3C6H2OH = 0,100 x 229 = 22,9 g