Trang chủ Lớp 11 SBT Hóa lớp 11 (sách cũ) Bài tập 2.11 trang 13 sách bài tập(SBT) hóa học 11: Cho...

Bài tập 2.11 trang 13 sách bài tập(SBT) hóa học 11: Cho lượng khí amoniac đi từ từ qua ống sứ...

Cho lượng khí amoniac đi từ từ qua ống sứ. Bài tập 2.11 trang 13 sách bài tập(SBT) hóa học 11 - Bài 8: Amoniac và muối amoni

2.11. Cho lượng khí amoniac đi từ từ qua ống sứ chứa 3,2 g CuO nung nóng đến khi phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được chất rắn A và một hỗn hợp khí. Chất rắn A phản ứng vừa đủ với 20 ml dung dịch HCl 1M.

1. Viết phương trình hoá học của các phản ứng.

2. Tính thể tích khí nitơ (đktc) được tạo thành sau phản ứng.

1. Phương trình hoá học của các phản ứng :

2NH3+3CuO  N2+3Cu+3H2O (1)

Chất rắn A thu được sau phản ứng gồm Cu và CuO còn dư. Chỉ có CuO phản ứng với dung dịch HCl :

Advertisements (Quảng cáo)

CuO + 2HCl  CuCl2 + H2O (2)

2. Số mol HCl phản ứng với CuO : nHCl = 0,02.1 = 0,02 (mol).

Theo (2), số mol CuO dư : nCuO = 12số mol HCl = 0,022 = 0,01 (mol).

Số mol CuO tham gia phản ứng (1) = số mol CuO ban đầu - số mol CuO dư = 3,2800,01 = 0,03 (mol).

Theo (1), số mol NH3 = 23số mol CuO = 23.0,03 = 0,02 (mol) và số mol N2 = 13số mol CuO = 13.0,03 = 0,01 (mol).

Thể tích khí nitơ tạo thành : 0,01.22,4 = 0,224 (lít) hay 224 ml.

Bạn đang xem bài tập, chương trình học môn SBT Hóa lớp 11 (sách cũ). Vui lòng chọn môn học sách mới cần xem dưới đây:

Advertisements (Quảng cáo)