Các mạch điện xoay chiều. Bài 4 trang 74 sgk vật lý 12. Điện áp giữa hai đầu của một cuộn cảm thuần:
4. Điện áp giữa hai đầu của một cuộn cảm thuần:
u = 100√2cos100πt (V)
Cường độ hiệu dụng trong mạch I = 5 A.
a) Xác định L. b) Viết biều thức của i.
Advertisements (Quảng cáo)
a) ZL = UI = 1005 = 20 Ω => L = ZLω = 20100Π = 0,2ΠH
b) i = 5√2cos(100πt - Π2) (A)