Nồng độ dung dịch. Bài 4 trang 146 sgk hóa học 8. Hãy tính số mol và số gam chất tan
4. Hãy tính số mol và số gam chất tan trong mỗi dung dịch sau:
a. 1 lít dung dịch NaCl 0,5 M
b. 500 mol dung dịch KNO3 2 M.
c. 250 ml dung dịch CaCl2 0,1 M
d. 2 lít dung dịch Na2SO4 0,3 M
a) Số mol NaCl: nNaCl = 1000.0,51000 = 0,5 mol
Advertisements (Quảng cáo)
Khối lượng NaCl: mNaCl = 0,5(23 + 35,5) = 29,25 g
b. Số mol KNO3: nKNO3 = 500.21000 = 1 mol
Khối lượng KNO3: mKNO3 = 1(39 + 14 + 48) = 101 g
c) Số mol CaCl2: nCaCl2 = 250.0,11000 = 0,025 mol
Khối lượng CaCl2: mCaCl2 = 0,025(40 + 71) = 2,775 g
d) Số mol Na2SO4: nNa2SO4 = 2000.0,31000 = 0,6 mol
Khối lượng Na2SO4: mNa2SO4 = 0,6 . 142 = 85,2 g