Nồng độ dung dịch. Bài 6 trang 146 sgk hóa học 8. Tính số gam chất tan cần
6. Tính số gam chất tan cần dùng để pha chế mỗi dung dịch sau:
a) 2,5 lít dung dịch NaCl 0,9 M
b) 50 g dung dịch MgCl2 4%
c) 250 ml dung dịch MgSO4 0,1 M
Advertisements (Quảng cáo)
Số gam chất tan cần dùng:
a. mNaCl = CM.V1000 . MNaCl = 2500.0,91000 . (23 + 35,5) = 131,625 g
b. mMgCl2 = mdd.C100 . MMgCl2 = 50.4100 = 2 g
c. mMgSO4 = CM.V1000 . MMgSO4 = 250.0,11000 . (24 + 64 + 32) = 3 g