Trang chủ Lớp 8 SBT Hóa lớp 8 (sách cũ) Bài 32.6 Trang 45 SBT Hóa 8: Cần điều chế 33,6 g...

Bài 32.6 Trang 45 SBT Hóa 8: Cần điều chế 33,6 g sắt bằng cách dùng khí co khử...

Cần điều chế 33,6 g sắt bằng cách dùng khí co khử Fe3O4.. Bài 32.6 Trang 45 Sách bài tập (SBT) Hóa học 8 - Bài 32: Phản ứng oxi hóa - khử

Cần điều chế 33,6 g sắt bằng cách dùng khí co khử Fe3O4.

a) Viết phương trình hoá học.

b) Tính khối lượng Fe3­O4 cần dùng.

c) Tính thể tích khí CO (đktc) đã dùng.

       

a) Ta có: \({n_{Fe}} = {{33,6} \over {56}} = 0,6(mol)\)

Phương trình hóa học:

Advertisements (Quảng cáo)

\(F{e_3}{O_4} + 4CO\buildrel {{t^o}} \over\longrightarrow 3Fe + 4C{O_2}\)

1 mol          4 mol         3 mol

x mol \( \leftarrow \)     y mol\( \leftarrow \)    0,6 mol

\(x = {{0,6} \over 3} = 0,2(mol);y = {{0,6 \times 4} \over 3} = 0,8(mol)\)

b) Khối lượng Fe3­O4 cần dùng để điều chế 33,6 g Fe:

232 x 0,2 = 46,4 (g)

c) Thể tích khí cần dùng: 0,8 x 22,4 =17,92 (lít).

Bạn đang xem bài tập, chương trình học môn SBT Hóa lớp 8 (sách cũ). Vui lòng chọn môn học sách mới cần xem dưới đây:

Advertisements (Quảng cáo)