Một vật được móc vào lực kế để đo lực theo phương thẳng đứng. Khi vật ở trong không khí, lực kế chỉ 4,8N. Khi vật chìm trong nước, lực kế chỉ 3,6N. Biết trọng lượng riêng của nước là 104N/m3.. Bài 10.9 trang 33 Sách bài tập (SBT) Vật lí 8 - Bài 10: Lực đẩy Ác-si-mét
Một vật được móc vào lực kế để đo lực theo phương thẳng đứng. Khi vật ở trong không khí, lực kế chỉ 4,8N. Khi vật chìm trong nước, lực kế chỉ 3,6N. Biết trọng lượng riêng của nước là 104N/m3. Bỏ qua lực đẩy Ac-si-mét của không khí. Thể tích của vật nặng là
A. 480cm3
B. 360cm3
C. 120cm3
D. 20cm3
Advertisements (Quảng cáo)
=> Chọn c
Lực đẩy Ac-si-met tác dụng lên vật:
FA = P - P’ = 4,8 - 3,6 = 1,2N
Thể tích vật: V=FAdn=1,2104=1,2.10−4m3=120m3