Trong một bình kín dung tích. Bài tập 2.5 trang 11 sách bài tập(SBT) hóa học 11 - Bài 7: Nitơ
2.5. Trong một bình kín dung tích 10 lít chứa 21 g nitơ. Tính áp suất của khí trong bình, biết nhiệt độ của khí bằng 25°C.
Cần áp dụng phương trình trạng thái khí pV = nRT, trong đó p là áp suất của khí trong bình kín (atm) ; V là thể tích của khí (lít), n là số mol khí trong thể tích V ; T là nhiệt độ tuyệt đối (K) với T = t(°C) + 273 ; R là hằng số lý tưởng, với trị số R = poVoTo=1.22,4273=0,082(atm.lmol.K)
Advertisements (Quảng cáo)
Số mol khí N2 : 2128 = 0,75 (mol).
Áp suất của khí N2 : p = nRTV = 0,75.0,082(25+273)10 = 1,83 (atm).