7.27. Hỗn hợp M chứa hai hiđrocacbon kế tiếp nhau trong một dãy đồng đẳng. Khi đốt cháy hoàn toàn 13,2 g hỗn hợp M thu được 20,72 lít C02 (đktc).
Hãy xác định công thức phân tử và phần trăm khối lượng từng chất trong hỗn hợp M.
Số mol C02 = 20,7222,4=9,25.10−1(mol).
Khối lượng C trong đó là : 9,25.10−1.12= 11,1(g)
Đó cũng là khối lượng C trong 13,2 g hỗn hợp M.
Khối lượng H trong 13,2 g M là : 13,2 - 11,1 = 2,1 (g)
Số mol H2O tạo thành : 2,12 = 1,05 (mol)
Vì số mol H2O tạo thành > số mol C02 nên hai chất trong hỗn hợp M đều là ankan.
Advertisements (Quảng cáo)
C¯nH2¯n+2+3¯n+12O2→¯nCO2+(¯n+1)H2O
¯n¯n+1=9,25.10−11,05⇒¯n=7,4
Công thức phân tử hai chất là C7H16 (x mol) và C8H18 (y mol).
Khối lượng hai chất là : 100x + 114y = 13,2.
Số mol C02 là : 7x + 8y = 9,25.10-1
⇒ x = 0,75.10-1 ; y = 0,5.10-1.
Thành phần phần trăm theo khối lượng :
C7H16 chiếm : 0,75.10−1.10013,2.100%=56,8%
C8H18 chiếm : 100% - 56,8% = 43,2%