Mạch có R L C mắc nối tiếp. Bài 10 trang 80 sgk vật lý 12. Cho mạch điện xoay chiều
10. Cho mạch điện xoay chiều gồm R = 20 Ω, L = 0,2ΠH và C = 12000ΠF. Biết điện áp tức thời hai đầu mạch u = 80cosωt (V), tính ω để trong mạch có cộng hưởng. Khi đó viết biểu thức của i.
Hiện tượng cộng hưởng khi:
ZL = ZC ⇔ ωL = 1ωC => ω = √1LC = 100π (rad/s)
Advertisements (Quảng cáo)
Khi đó cường độ dòng điện hiệu dụng đạt giá trị cực đại và dòng điện cùng pha với điện áp:
Imax = UR = 40√220 = 2√2 A và φ = 0.
Biểu thức của dòng điện: i = 4cos(100πt) (A).