Mạch có R L C mắc nối tiếp. Bài 8 trang 80 sgk vật lý 12. Mạch điện xoay chiều gồm có
8. Mạch điện xoay chiều gồm có: R = 30 Ω, C = 15000ΠF, L = 0,2ΠH. Biết điện áp tức thời hai đầu mạch u = 120√2cos100πt (V). Viết biểu thức của i.
Áp dụng các công thức: ZC = 1ωC = 50 Ω; ZL = ωL = 20 Ω
=> Z = √R2+(ZL−ZC)2 = 30√2 Ω
Advertisements (Quảng cáo)
Cường độ dòng điện hiệu dụng: I = UZ = 12030√2 = 4√2A.
Độ lệch pha: tanφ = ZL−ZCR = -1 => φ = −Π4. Tức là i sớm pha hơn u một góc Π4.
Vậy biểu thức tức thời của cường độ dòng điện là: i = 4cos(100πt + Π4) (A)