Mạch có R L C mắc nối tiếp. Bài 7 trang 80 sgk vật lý 12. Mạch điện xoay chiều gồm
7. Mạch điện xoay chiều gồm điện trở R = 40 Ω ghép nối tiếp với cuộn cảm thuần L. Cho biết điện áp tức thời hai đầu mạch u = 80cos100πt (V) và điện áp hiệu dụng hai đầu cuộn cảm UL = 40 V.
a) Xác định ZL .
b) Viết công thức của i.
Ta có: U2 = U2R + U2L => UR = √U2−U2L = √(40√2)2−402 = 40 V.
Advertisements (Quảng cáo)
Cường độ dòng điện hiệu dụng: I = URR = 4040 = 1 A.
a) Cảm kháng: ZL = ULI = 401 = 40 Ω
b) Độ lệch pha: tanφ = ZLR = 1 => φ = +Π4. Tức là i trễ pha hơn u một góc Π4.
Vậy biểu thức tức thời của cường độ dòng điện là: i = √2cos(100πt - Π4) (A).