Các mạch điện xoay chiều. Bài 3 trang 74 sgk vật lý 12. Điện áp giữa hai đầu của một tụ điện:
3. Điện áp giữa hai đầu của một tụ điện:
u = 100√2cos100πt (V)
Cường độ hiệu dụng trong mạch là I = 5A.
a) Xác định C. b) Viết biểu thức của i.
Advertisements (Quảng cáo)
a) ZC = UI = 1005 = 20 Ω => C = 1ωZC = 1100Π.20 = 12000ΠF
b) i = 5√2cos(100πt + Π2) (A)