Một người đi xe đạp, trong 3 giờ đầu mỗi giờ đi được 10,8 km. Bài 3 trang 58 sgk Toán 5 - Tiết 25: Luyện tập
Bài 3. Một người đi xe đạp, trong 3 giờ đầu mỗi giờ đi được 10,8km, trong 4 giờ tiếp theo mỗi giờ đi được 9,52km. Hỏi người đó đi được bao nhiêu ki-lô-mét?
Trong 3 giờ đầu mỗi giờ đi được 10,8km nên quãng đường người đó đi được trong 3 giờ đầu là:
10,8×3=32,4(km)
Trong 4 giờ tiếp theo mỗi giờ đi được 9,52km nên quãng đường người đó đi được trong 4 giờ tiếp theo là:
Advertisements (Quảng cáo)
9,52×4=38,08(km)
Người đó đi được quãng đường là:
32,4+38,08=70,48(km)
Đáp số: 70,48(km)