Mạch có R L C mắc nối tiếp. Bài 4 trang 79 sgk vật lý 12. Mạch điện xoay chiều gồm có
4. Mạch điện xoay chiều gồm có R = 20 Ω nối tiếp với tụ điện C = 12000ΠF. Tìm biểu thức của cường độ dòng điện tức thời i, biết u = 60√2cos100πt (V).
Dung kháng: ZC = √R2+Z2C = 20√2 Ω
Advertisements (Quảng cáo)
Cường độ dòng điện hiệu dụng: I = UZ = 6020√2 = 3√2 A
Độ lệch pha: tanφ = −ZCR = -1 => φ = −Π4. Tức là i sớm pha hơn u một góc Π4
Vậy biểu thức tức thởi của cường độ dòng điện là: i = 3cos(100πt + Π4) (A).