Mạch có R L C mắc nối tiếp. Bài 5 trang 79 sgk vật lý 12. Mạch điện xoay chiều gồm
5. Mạch điện xoay chiều gồm có R = 30 Ω nối tiếp với cuộn cảm thuần: L = 0,3ΠH. Cho điện áp tức thời giữa hai đầu mạch u = 120√2cos100πt (V). Viết công thức của i.
Tương tự bài tập 4 ta có:
Cảm kháng: ZC = Lω = 30 Ω
Advertisements (Quảng cáo)
Tổng trở: Z = √R2+Z2L = 30√2 Ω
Cường độ dòng điện hiệu dụng: I = UZ = 12030√2 = 4√2 A.
Độ lệch pha: tanφ = ZLR = 1 => φ = +Π4. Tức là i trễ pha hơn u một góc Π4.
Vậy biểu thức tức thời của cường độ dòng điện là: i = 4cos(100πt - Π4) (A).