Etilen - Bài 4 trang 119 sgk hoá học 9. Bài 4. Để đốt cháy 4,48 lít khí etilen cần phải dùng :
Bài 4. Để đốt cháy 4,48 lít khí etilen cần phải dùng :
a) Bao nhiêu lít oxi ?
b) Bao nhiêu lít không khí chứa 20% thể tích oxi ?
Biết thể tích các khí đo ở điều kiện tiêu chuẩn.
Lời giải.
Số mol C2H4 = 4,48 : 22,4 = 0,2 mol
Advertisements (Quảng cáo)
a) Phương trình phản ứng đốt cháy etilen:
C2H4 + 3O2 t0→ 2CO2 + 2H2O
p.ư: 0,2 0,6 0,4 (mol)
VO2 =0,6 x 22,4 = 13,44 Jit
b) VO2Vkk=20100=15 => Vkk = 5VO2 = 5 x 13,44 = 67,2 lít