Một mẫu supephotphat đơn khối lượng 15,55 g. Bài tập 2.44 trang 19 sách bài tập(SBT) hóa học 11 - Bài 12: Phân bón hóa học
2.44. Một mẫu supephotphat đơn khối lượng 15,55 g chứa 35,43% Ca(H2PO4)2, còn lại là CaSO4. Tính tỉ lệ % P2O5 trong mẫu supephotphat đơn trên.
Khối lượng Ca(H2PO4)2 trong 15,55 g supephotphat đơn :
15,55.35,4310015,55.35,43100 = 5,51 (g)
Advertisements (Quảng cáo)
Khối lượng P2O5 trong mẫu supephotphat đơn trên :
1 Ca(H2P04)2 - 1 P2O5
1mol(234g)−1mol(142g)5,51g−xg}x=5,51.142234=3,344(g)P2O5
% về khối lượng của P2O5 : 3,344.100%15,55 = 21,5%