2.45. Cho 40,32 m3 amoniac (đktc) tác dụng với 147 kg axit photphoric tạo thành một loại phân bón amophot có tỉ lệ số mol
nNH4H2PO4:n(NH4)2HPO4=4:1
1. Viết phương trình hoá học của phản ứng tạo thành phân bón amophot đó.
2. Tính khối lượng (kg) của amophot thu được.
1. Phương trình hoá học tạo thành loại phân bón amophot phù hợp với đề bài :
6NH3+5H3PO4→4NH4H2PO4+(NH4)2HPO4 (1)
2. Tính khối lượng amophot thu được :
Advertisements (Quảng cáo)
Số mol NH3 : 40,32.100022,4 = 1800 (mol).
Số mol H3PO4 : 147.100098 = 1500 (mol).
Tỉ lệ số mol NH3 : số mol H3PO4 = 1800 : 1500 = 6:5, vừa đúng bằng tỉ lệ hợp thức trong phương trình hoá học (1). Vậy, lượng NH3 phản ứng vừa đủ với lượng H3PO4. Do đó, có thể tính lượng chất sản phẩm thec NH3 hoặc theo H3PO4.
Theo lượng H3PO4, số mol NH4H2PO4 : 1500.45 = 1200 (mol).
và số mol (NH4)2HPO4 : 15005 = 300,0 (mol).
Khối lượng amophot thu được :
mNH4H2PO4+m(NH4)2HPO4 = 1200.115+300.132 = 177,6.103 (g), hay 177,6 kg