13. Một đồng hồ treo tường có kim phút dài 10 cm và kim giờ dài 8 cm. Cho rằng các kim quay đều. Tính tốc độ dài và tốc độ góc của điểm đầu hai kim.
13. Gọi :
+ v1, ω1, T1 là vận tốc dài, tốc độ góc và chu kì của đầu kim giờ.
+ v2, ω2, T2 là vận tốc dài, tốc độ góc và chu kì của đầu kim phút.
Nhận xét: Kim giờ quay 1 vòng hết 12 giờ. Nên T1 = 12h
Kim phút quay 1 vòng hết 1 giờ. Nên T2 = 1h
Advertisements (Quảng cáo)
Vậy ta có:
Đối với kim giờ: v1 = ω1R1 = 2πT12πT1.R1 = 2.3,14.8.10−212.3600 = 0,1163.10-4m/s
ω1 = 2πT1 = 2.3,1412.3600 = 1,453.10-4 rad/s
Đối vói kim phút: v2= ω2R2 = 2πT2.R2 = 2.3,14.10.10−23600 = 1,744.10-4 m/s
ω2 = 2πT2 = 2.3,143600 = 1,744.10-3 rad/s.