5. Một chiếc thuyền buồm chạy ngược dòng sông, sau 1h đi được 10 km. Một khúc gỗ trôi theo dòng sông, sau 1 phút trôi được 1003 m. Vận tốc của thuyền buồm so với nước bằng bao nhiêu?
A. 8 km/h
B. 10 km/h
C. 12 km/h
D. Một đáp số khác.
Gọi →v1 = →vtb vận tốc thuyền đối với bờ
→v2 = →vnb vận tốc nước đối với bờ
→v12 = →vtn vận tốc thuyền đối với nước
Theo định lí cộng vận tốc ta có:
→vtb = →vtn + →vnb
Advertisements (Quảng cáo)
=> →vtn = →vtb - →vnb
=> →v12 = →v1 - →v2 = →v1 + (-→v2)
Do thuyền và nước chuyển đông ngược chiều.
v12 = v1 + v2.
Với v1 = s1t1 = 101 = 10 km/h
và với v2 = s2t2 = 10−13.160 = 2 km/h
=> v12 = 12 km/h.
Chọn C