Chuyển động của một vật có phương trình s(t)=sin(0,8πt+π3), ở đó s tính bằng centimét và thời gian t tính bằng giây. Tại các thời điểm vận tốc bằng 0 , giá trị tuyệt đối của gia tốc của vật gần với giá trị nào sau đây nhất?
A. 4,5cm/s2.
B. 5,5cm/s2.
C. 6,3cm/s2.
D. 7,1cm/s2.
Sử dụng lý thuyết v=s′;a=s”
Advertisements (Quảng cáo)
Ta có
v(t)=s′(t)=0,8πcos(0,8πt+π3);a(t)=s”(t)=−0,8π.0,8πsin(0,8πt+π3)=−0,64π2sin(0,8πt+π3)
Vì
v(t)=0⇔0,8πcos(0,8πt+π3)=0⇔0,8πt+π3=π2+kπ,k∈Z⇔0,8πt=π6+kπ⇔t=524+5k4
Thời điểm vận tốc bằng 0 giá trị tuyệt đối của gia tốc của vật là
|a(524+5k4)|=|−0,64π2sin(0,8π(524+5k4)+π3)|=0,64π2|sin(π2+kπ)|=0,64π2≈6,32
Đáp án C