Một vật được phóng theo phương thẳng đứng lên trên từ mặt đất với vận tốc ban đầu là 19,6 m/s thì độ cao h của nó (tính bằng mét) sau t giây được cho bởi công thức h=19,6t−4,9t2. Tìm vận tốc của vật khi nó chạm đất.
Nếu hàm số y=f(x) có đạo hàm tại điểm x0 thì phương trình tiếp tuyến của đồ thị hàm số tại điểm P(x0;y0) là y−y0=f′(x0)(x−x0), trong đó y0=f(x0)
Với x0 bất kì, ta có:
Advertisements (Quảng cáo)
f′(t0)=limt→t0f(x)−f(x0)t−t0=limx→x019,6t−4,9t2−19,6t0+4,9t20t−t0=limt→t0−4,9(t2−t20)+19,6(t−t0)t−t0=limt→t0(t−t0)(−4,9t−4,9t0+19,6)t−t0=limt→t0(−4,9t−4,9t0+19,6)=−9,8t0+19,6
Vậy hàm số h=19,6t−4,9t2 có đạo hàm là hàm số h′=−9,8t0+19,6
Độ cao của vật khi nó chạm đất thỏa mãn 19,6t−4,9t2=0⇔[t=0t=4
Khi t = 4, vận tốc của vật khi nó chạm đất là −9,8.4+19,6=−19,6 (m/s)
Vậy vận tốc của vật khi nó chạm đất là 19,6 m/s.